A wata hira da BBC Hausa, Musa ya bayyana cewa ayyukan ceto na sojoji galibi suna gudana ne ta hanyar bayanan sirri masu inganci da kuma hanzarta mayar da martani.
A cewarsa, bayar da lada ga kungiyoyin masu laifi da kudin fansa kawai yana kara rura wutar matsalar.
"Gwamnati ba ta biyan fansa don ceto kowa daga hannun 'yan ta'adda. Mutane ne ke yin irin wannan biyan. Duk lokacin da aka samu lamarin garkuwa da mutane, sojoji koyaushe suna shiga tsakani.
"Ba na goyon bayan biyan fansa domin da zarar 'yan ta'adda da masu garkuwa da mutane sun fahimci cewa an tabbatar da cewa an tabbatar da kudi, za a jawo karin mutane cikin irin wadannan laifuka," in ji shi.
Ya jaddada cewa gwamnati ba ta biyan kudi don tabbatar da sakin mutanen da aka sace, yana mai lura da cewa biyan fansa, idan suka faru, galibi mutane ne masu zaman kansu ke yi.
Musa ya kara da cewa sojojin suna mayar da martani cikin gaggawa ga abubuwan da suka faru na garkuwa da mutane.
"A lokuta da yawa, da zarar mun gano wurin, sojojinmu suna shiga yankin." Masu garkuwa da mutane sau da yawa suna gudu zuwa daji, suna barin waɗanda abin ya shafa, waɗanda daga baya ake kwato su,” in ji shi.
Da yake magance damuwa game da ci gaba da ayyukan 'yan ta'adda, ministan tsaro ya bayyana cewa faɗin ƙasar Najeriya yana ba ƙungiyoyin masu laifi damar ƙaura cikin sauƙi duk lokacin da jami'an tsaro suka ƙara himma a wani yanki.
"Wannan ƙasa ce mai girma. Idan sojoji suka mamaye wani wuri, 'yan ta'adda kawai suna ƙaura zuwa wani wuri," ya bayyana.
Musa ya kuma jaddada mahimmancin ƙarfafa tsaron kan iyaka, gami da gina shinge, don iyakance zirga-zirgar 'yan ta'adda zuwa ƙasar.
Ya ce gwamnati ta himmatu wajen sa ido kan mutanen da ke shigowa daga ƙasashen da ke makwabtaka da ita don tabbatar da ingantattun takardu.
A cewarsa, shingayen kan iyaka za su taimaka wajen hana safarar kayayyaki ba bisa ƙa'ida ba da kuma hana masu laifi tsallakawa cikin ƙasar don kai hare-hare da ½tserewa.
